วันที่จัดกิจกรรม : 18 สิงหาคม 2559
สถานที่จัดกิจกรรม : มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี
ด้วยในวันที่ 18 สิงหาคม ของทุกปี เป็นวันที่ระลึกวันวิทยาศาสตร์ไทย เพื่อเป็นการน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณ แห่งองค์พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระบิดาแห่งวิทยาศาสตร์ไทย มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี จัดให้มีพิธีถวายพุ่มสักการะ ณ พระบรมราชานุสาวรีย์พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ในการนี้บุคลากรและนักศึกษาของสถาบันวิทยาการหุ่นยนต์ภาคสนาม (ฟีโบ้) ร่วมในพิธีด้วย