ตามที่สถาบันวิทยาการหุ่นยนต์ภาคสนาม (ฟีโบ้) มจธ. โดย รศ.ดร.สยาม เจริญเสียง ผู้อำนวยการ ผศ. ดร.ถวิดา มณีวรรณ์ รองผู้อำนวยการฝ่ายวิจัย ได้ร่วมนำเสนอการดำเนินงานด้านการวิจัยของสถาบัน แก่คณะที่ปรึกษานานาชาติด้านการวิจัยของมหาวิทยาลัย ณ โรงแรม Millennium Hilton คลองสาน กรุงเทพฯ เมื่อวันที่ 3 สิงหาคม 2558 พร้อมทั้งต้อนรับ Prof. em. Dr.-Ing. Hans Burkhardt จาก Albert-Ludwigs-University Freiburg, Germany ที่ปรึกษานานาชาติ ในโอกาสเข้าเยี่ยมชมห้องปฏิบัติการวิจัย ในกลุ่มวิจัย ในวันที่ 4 สิงหาคม 2558 นั้น
จากการรับฟังการนำเสนอและเยี่ยมชมห้องปฏิบัติการวิจัยฟีโบ้ ที่ปรึกษานานาชาติ Prof. em. Dr.-Ing. Hans Burkhardt ได้กล่าวชื่นชมการนำเสนอ แนวทางการดำเนินงานด้านการวิจัย และความประทับใจในการเข้าเยี่ยมชมห้องปฏิบัติการวิจัยของฟีโบ้ ดังนี้
“Institute of Field Robotics (FIBO)
Asst Pro Dr Thavida Maneewarn
Very good presentation outlining quite a number of good projects, also in the next day
presentation. Strong international connections and competitive. A dynamic group with ideas.
Very positive impression from lab visit.”