สถาบันวิทยาการหุ่นยนต์ภาคสนาม (ฟีโบ้) มจธ. จัดการอบรมเชิงปฏิบัติการ ในโครงการ “ยกระดับขีดความสามารถของผู้ประกอบการด้วยเทคโนโลยีหุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติ” ให้แก่กลุ่มผู้ประกอบการในภาคอุตสาหกรรมต่าง ๆ ที่มีความสนใจ เพื่อเสริมสร้างความรู้ความเข้าใจเบื้องต้นและเตรียมความพร้อมให้แก่ผู้ประกอบการเพื่อรองรับการปรับเปลี่ยนกระบวนการผลิตในภาคอุตสาหกรรมให้เป็นกระบวนการผลิตโดยใช้หุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติ โดยมี 4 หัวข้อ ในการอบรม ประกอบด้วย
- การบรรยายภาคทฤษฎีเกี่ยวกับ การวิเคราะห์ต้นทุนและผลประโยชน์จากการลงทุนหุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติ ในอุตสาหกรรม โดย ผศ.ดร.วรพจน์ อังกสิทธิ์
- การอบรมเชิงปฏิบัติการเกี่ยวกับ การวิเคราะห์กระบวนการผลิตโดยใช้แผนภูมิสายธารแห่งคุณค่า (Value Stream Mapping: VSM) โดย ดร.กานดา บุญโสธรสถิตย์
- การบรรยายภาคทฤษฎีเกี่ยวกับ การพัฒนาและการประยุกต์ใช้หุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติเพื่อเพิ่มขีดความสามารถทางการแข่งขันของอุตสาหกรรมไทย โดย ผศ.ดร.ถวิดา มณีวรรณ์ และ นายคมกฤช ทิพย์เกษร
- การอบรมเชิงปฏิบัติการเกี่ยวกับ การจำลองกระบวนการด้วยโปรแกรม ProModel โดย อาจารย์วุฒิชัย วิศาลคุณา
การอบรมจัดขึ้น ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ในระหว่างวันที่ 29 – 30 เมษายน 2558 และ 6 – 7 พฤษภาคม 2558 โดยได้รับความสนใจจากผู้ประกอบการในอุตสาหกรรมต่าง ๆ เช่น อุตสาหกรรมยานยนต์และชิ้นส่วนยานยนต์ อุตสาหกรรมไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ อุตสาหกรรมการเกษตรและอาหาร และอุตสาหกรรมเครื่องมือแพทย์ การอบรมดังกล่าวได้รับการสนับสนุนจากสำนักงานคณะกรรมการนโยบายวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยีและนวัตกรรมแห่งชาติ (สวทน.)
Categories: News