ฟีโบ้นำหุ่นยนต์ CARVER พร้อมระบบ VR-AVATAR ร่วมจัดแสดงในงานแถลงข่าวเปิดตัวโครงการการขยายผลเครือข่ายอุดมศึกษาเพื่อการพัฒนาศักยภาพคนพิการเพื่อการประกอบอาชีพ ผ่านโมเดลการฝึกอบรม-ฝึกงานคนพิการ มจธ.
งานแถลงข่าวจัดขึ้น เมื่อวันที่ 9 พฤษภาคม 2567 ณ ห้อง Auditorium ชั้น 7 อาคาร Knowledge Exchange (KX) โดยมี กรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (พม.) ร่วมกับมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี (มจธ.) และมหาวิทยาลัยเครือข่าย 5 แห่ง ประกอบด้วย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มหาวิทยาลัยขอนแก่น มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ มหาวิทยาลัยสวนดุสิต วิทยาเขตสุพรรณบุรี และสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง หนุนโครงการขยายผลโมเดลการฝึกอบรม-ฝึกงานคนพิการ นำร่อง ร่วมพัฒนาศักยภาพคนพิการเพื่อการประกอบอาชีพอย่างยั่งยืน
ภายในงาน ทีม มจธ.- ฟีโบ้ นำโดย รศ. ดร.สยาม เจริญเสียง รองอธิการบดีอาวุโสฝ่ายวิชาการ มจธ. และ ผศ. ดร.สุภชัย วงศ์บุณย์ยง ผู้อำนวยการฟีโบ้ ได้เปิดโอกาสให้น้องผู้พิการทำการควบคุมหุ่นยนต์ผ่านอินเตอร์เน็ตจากชั้น 7 ของอาคาร KX นำขนมไปเสิร์ฟนายวราวุธ ศิลปอาชา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (รมว. พม.) ที่กำลังสนทนาอยู่กับ รศ. ดร.สุวิทย์ เตีย อธิการบดี มจธ. ณ ชั้น 1 จากนั้นท่าน รมว. ได้ขึ้นมาเยี่ยมชมบูธผลงานพร้อมกล่าวชื่นชมทีมงานในการพัฒนาผลงาน
![](https://fibo.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/440461760_828533795977131_996966904219347498_n-1024x683.jpg)
![](https://fibo.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/436358225_828533659310478_6648423166516423_n-1024x683.jpg)
![](https://fibo.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/440430293_828533249310519_6667242523545529073_n-1024x683.jpg)
![](https://fibo.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/440475330_828533192643858_4739158140768300459_n-1024x682.jpg)