ผู้ดำเนินการ :
- ดร.ถวิดา มณีวรรณ์
- นายวศิน แก้วอำไพ
- นายรุ่งโรจน์ หวังเกียรติ
- นายทศพร บุญแท้
- นายสาธิต วณิชชัยกิจ
- นายธัญญ์นิธิ ขุนนิธิวราวัฒน์
ดำเนินการให้กับ :
- บริษัท ระยองวิศวกรรมและซ่อมบำรุง จำกัด (Rayong Engineering and Plant Service Co.,ltd.
ปัจจุบันหนึ่งในความรับผิดชอบของ บริษัท ระยองวิศวกรรมและซ่อมบำรุง จำกัด (Rayong Engineering and Plant Service Co.,ltd. (หรือ REPCO)) คือการดูแลและตรวจสอบท่อส่งก๊าซในบริเวณนิคมอุตสาหกรรม ในการทำงานบริษัทจะใช้พนักงานในการเดินตรวจสอบพื้นที่ทั้งหมด ซึ่งถือได้ว่าเป็นงานที่มีความเสี่ยง โดยเฉพาะบริเวณกลุ่มท่อที่มีการพาดตัวสูงข้ามถนน เนื่องจากต้องมีการตั้งนั่งร้านปีนขึ้นไปทำงาน ประกอบกับใกล้สายไฟฟ้าแรงสูง ดังนั้น REPCO จึงมีความประสงค์ที่จะหาวิธีการที่แตกต่างมาใช้เพื่อช่วยในการทำงาน สถาบันวิทยาการหุ่นยนต์ภาคสนาม (ฟีโบ้) ได้เล็งเห็นถึงความเป็นไปได้ในการใช้หุ่นยนต์เพื่อช่วยในตรวจสอบท่อซึ่งต้องมีความสามารถทำงานแทนมนุษ์ได้ จึงได้ร่วมให้คำปรึกษาและทำงานกับทาง REPCO