สถาบันวิทยาการหุ่นยนต์ภาคสนาม (ฟีโบ้) มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ได้รับเกียรติจากผู้มีอุปการคุณ 7 บริษัท ประกอบด้วย คุณสุภัค ลายเลิศ กรรมการอำนวยการและประธานเจ้าหน้าที่ปฏิบัติการ บริษัท ยิบอินซอย จำกัด / คุณกัลกุล ดำรงปิยวุฒิ์ ประธานกรรมการ บริษัท กันกุลเอ็นจิเนียริ่ง จำกัด (มหาชน) / คุณสมนึก ธัมพิพิธ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ไทยสตีมเซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย จำกัด / คุณเนตรนภิส อุ่นทรพันธุ์ ประธานกรรมการบริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท แอ็ดวานซ์อินฟอร์เมชั่นเทคโนโลยี จำกัด (มหาชน) / Mr. Noritake Ogura Chairman บริษัท ยูนิทรีโอ เทคโนโลยี จำกัด / คุณนิตยา สอนวงค์ ผู้อำนวยการฝ่ายการตลาด บริษัท เอสเอพี (ประเทศไทย) จำกัด / และ ดร.ประพิณ อภินรเศรษฐ์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เลิศวิลัย แอนด์ ซันส์ จำกัด เข้ามอบวัสดุอุปกรณ์เพื่อการศึกษาและวิจัยให้กับฟีโบ้
โดยวัสดุอุปกรณ์ที่ได้รับการสนับสนุน ประกอบด้วย
– คอมพิวเตอร์ จำนวน 40 เครื่อง พร้อมเครื่องแม่ข่าย และโปรแกรมสำหรับห้อง FIBO Computer Cluster สนับสนุนโดย บจ.ยิบอินซอย
– ระบบไฟส่องสว่างสำหรับห้องปฏิบัติการ และเงินทุนสำหรับการศึกษาวิจัย สนับสนุนโดย บมจ.กันกุลเอ็นจิเนียริ่ง
– โครงสร้างสำหรับเคลื่อนย้ายสิ่งของพร้อมเครนไฟฟ้า สนับสนุนโดย บจ.ไทยสตีมเซอร์วิส แอนด์ ซัพพลาย
– ระบบโทรศัพท์ IP Phone, Access และ Core Switch สนับสนุนโดย บมจ.แอ็ดวานซ์อินฟอร์เมชั่นเทคโนโลยี
– ระบบกล้องวงจรปิด ระบบเข้าออกประตูอัตโนมัติ และงานยกพื้น เดินสายไฟ ห้อง FIBO Computer Cluster สนับสนุนโดย บจ.ยูนิทรีโอ เทคโนโลยี
– คอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ค จำนวน 27 เครื่อง สำหรับการเรียนการสอน สนับสนุนโดย บจ.เอสเอพี (ประเทศไทย)
– หุ่นยนต์อุตสาหกรรมเพื่อการเรียนการสอน การวิจัย และงานพัฒนาระบบอัตโนมัติต้นแบบ สนับสนุนโดย กลุ่มบริษัทเลิศวิลัย แอนด์ ซันส์
ซึ่งการสนับสนุนดังกล่าวจะช่วยให้ฟีโบ้มีความพร้อมในการดำเนินงานวิจัย บริการวิชาการ และการผลิตบัณฑิตด้านวิศวกรรมหุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติ และด้านธุรกิจเทคโนโลยี อย่างมีคุณภาพ เสริมสร้างความสามารถการแข่งขันของประเทศได้อย่างยั่งยืน
โอกาสนี้ รศ. ดร.ศักรินทร์ ภูมิรัตน อธิการบดี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ได้ให้เกียรติเป็นประธานในการรับมอบวัสดุอุปกรณ์เพื่อการศึกษาและวิจัย พร้อมได้มอบโล่เกียรติคุณแด่ผู้มีอุปการคุณ โดยมี รศ. ดร.ชิต เหล่าวัฒนา ผู้อำนวยการฟีโบ้ คณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษา ร่วมให้การต้อนรับ