คณะนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 ที่มีความสนใจทางด้านหุ่นยนต์ พร้อมด้วยครูผู้ดูแล รวม 13 คน จากโรงเรียนสาธิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ฝ่ายมัธยม เข้าทัศนศึกษาเยี่ยมชมสถาบันวิทยาการหุ่นยนต์ภาคสนาม (ฟีโบ้) เมื่อวันจันทร์ที่ 25 สิงหาคม 2557 โดยมี ดร.อาบทิพย์ ธีรวงศ์กิจ ประธานหลักสูตรวิศวกรรมหุ่นยนต์และระบบอัตโนมัติ ให้เกียรติต้อนรับพร้อมให้ความรู้เกี่ยวกับวิทยาการหุ่นยนต์ รวมถึงข้อมูลหลักสูตรการเรียนการสอนของสถาบัน โอกาสนี้ น้อง ๆ ยังได้เข้าเยี่ยมชมห้องปฏิบัติการต่าง ๆ และได้ รับฟังการนำเสนอข้อมูลและการสาธิตการทำงานของหุ่นยนต์ อาทิ หุ่นยนต์ฮิวมานอยด์ หุ่นยนต์ช่วยกายภาพบำบัด ซึ่งน้องๆ ได้ซักถามข้อมูลงานวิจัยด้วยความสนใจอย่างยิ่ง
นักเรียนโรงเรียนสาธิตจุฬาฯ เยี่ยมชมฟีโบ้
Categories: ข่าวและกิจกรรม